Giải đáp pháp luật
Trang chủ / Pháp luật / Giải đáp pháp luật
Giải đáp về chế độ đối với thanh niên xung phong
11:23 AM 25/08/2016
Hỏi: Bố tôi là thanh niên xung phong đã được hưởng tiền trợ cấp 1 lần theo Quyết định số 40/2011/QĐ-TTg ngày 27/7/2011 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ đối với thanh niên xung phong đã hoàn thành nhiệm vụ trong kháng chiến. Hiện nay bố tôi đã mất, vậy bố tôi có được hưởng tiền mai táng phí đối với thanh niên xung phong không?
(Nguyễn Văn Trung, xã Tượng Văn, Nông Cống, Thanh Hóa)
Trả lời:
Theo qui định tại Điểm d Khoản 1 Điều 1 Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 08/11/2005 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ chính sách đối với một số đối tượng trực tiếp tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước nhưng chưa được hưởng chính sách của Đảng, Nhà nước, thì thanh niên xung phong đã hoàn thành nhiệm vụ trong kháng chiến khi từ trần nếu không thuộc đối tượng hưởng chế độ mai táng phí theo quy định pháp luật hiện hành về bảo hiểm xã hội và chính sách người có công thì người hoặc tổ chức lo mai táng được nhận tiền mai táng phí.

Việc giải quyết chế độ mai táng phí nêu trên chỉ áp dụng đối với những trường hợp đối tượng từ trần kể từ ngày Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg có hiệu lực thi hành.

 

Cục Người có công

TAG: thanh niên xung phong Kháng chiến Người có công Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg
Tin khác
TPHCM:  Nhân viên ngân hàng bị giật điện thoại, cướp đâm trọng thương kể lại giây phút kinh hoàng
Phát hiện 76 thanh niên thác loạn cùng ma túy trong quán karaoke
Nhóm trộm đâm 2 'hiệp sĩ' tử vong, 3 người khác trọng thương
Việc Cơ quan điều tra VKSNDTC khởi tố vụ án hình sự xảy ra tại Cục Thi hành án Long An: MỘT QUYẾT ĐỊNH KHÁCH QUAN, CÔNG TÂM
Nhiều người bỏ học, bỏ nhà đi theo 'Hội thánh Đức Chúa Trời'
Đường dây đánh bạc nghìn tỷ: Khởi tố thêm 4 sếp doanh nghiệp
Tai nạn liên hoàn trên đường Hồ Chí Minh, 6 người thương vong
Cô gái đâm chết bạn trai mới quen vì bị sàm sỡ
Hà Nội: Biến dự án khu dịch vụ thể thao thành ki ốt cho thuê?