Giải đáp pháp luật
Trang chủ / Pháp luật / Giải đáp pháp luật
Giải đáp về chế độ đối với cán bộ lão thành cách mạng và tiền khởi nghĩa
11:26 AM 25/08/2016
Hỏi: Bố tôi đã mất từ năm 1989, đến năm 2013 được cơ quan có thẩm quyền công nhận là lão thành cách mạng. Tuy nhiên, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội ra quyết định trợ cấp một lần mức 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) đối với con của tôi đang cư trú tại Việt Nam (trợ cấp đối với người thờ cúng). Tôi xin hỏi, tôi có được nhận trợ cấp mức 50.000.000 đồng hay không và nếu có thì thủ tục phải như thế nào?

Lê Hoàng Long, hiện đang cư trú tại Pháp)


Trả lời:

Điều 10, Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9 tháng 4 năm 2013 của Chính phủ  qui định: cán bộ lão thành cách mạng chết mà chưa được hưởng chế độ ưu đãi thì đại diện thân nhân được hưởng trợ cấp một lần mức 50 triệu đồng. Trường hợp không còn thân nhân thì người thờ cúng được nhận trợ cấp một lần mức 10 triệu đồng. Nghị định không qui định thân nhân phải là người đang cư trú ở trong nước mới được nhận trợ cấp.
Vì vậy, nếu có quốc tịch Việt Nam thì được hưởng trợ cấp một lần đối với thân nhân cán bộ lão thành cách mạng (mức 50 triệu đồng). Ông cần bổ sung bản khai có xác nhận của cơ quan đại diện ngoại giao hoặc đại diện lãnh sự của Việt Nam tại Pháp gửi Sở Lao động – Thương binh và Xã hội nơi đã thực hiện chế độ trợ cấp. Nếu ông không trực tiếp về Việt Nam để nhận trợ cấp thì có thể làm thủ tục ủy quyền nhận trợ cấp theo qui định tại Điều 42 Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 5 năm 2013 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội.

Hỏi: Bố tôi là cán bộ tiền khởi nghĩa đã được nhà nước công nhận và hưởng chế độ ưu đãi theo chính sách của Nhà nước. Bố tôi mất năm 2003. Tháng 4/2015 mẹ tôi vừa được truy lĩnh tiền tuất hàng tháng theo Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9 tháng 4 năm 2013 hướng dẫn thực hiện Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng, thời gian truy lĩnh từ năm 2013 đến nay. Nội dung tôi muốn hỏi để sáng tỏ hơn: Pháp lệnh ưu đãi người có công số 26/2005/PL-UBTVQH1 có hiệu lực từ tháng 10/2005. Vậy mẹ tôi hiện đang còn sống , 78 tuổi có được truy lĩnh tiền tuất từ năm 2005 hay không?

Phan Trung Trực

Thiên Hương, Thủy Nguyên, Hải Phòng

Trả lời:

Người được công nhận và hưởng chế độ người hoạt động cách mạng từ ngày 01/01/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945 mà chết trước ngày Nghị định 54/2006/NĐ-CP ngày 26 tháng 5 năm 2006 của Chính phủ  có hiệu lực, nhưng đến nay thân nhân mới được giải quyết trợ cấp tiền tuất hàng tháng, thì được truy lĩnh từ ngày 01/10/2005.

Trường hợp ông nêu, mẹ của ông thuộc diện được truy lĩnh trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ ngày 01/10/2005.

Hỏi: Tôi được biết thương binh được cấp thẻ chứng nhận là thương binh, thân nhân liệt sĩ được cấp Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ. Tôi đã được công nhận và đang hưởng chế độ người hoạt động cách mạng từ ngày 01/01/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945 có được cấp thẻ chứng nhận là người hoạt động cách mạng từ ngày 01/01/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945 hay không?

                                                       Lê Văn Toàn

Xã Thanh Bình, huyện Chợ Mới, tỉnh Bắc Kạn

Trả lời:

Theo quy định của pháp luật ưu đãi người có công hiện hành, người hoạt cách mạng trước ngày 01/01/1945 và người hoạt động cách mạng từ ngày 01/01/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945 có đủ điều kiện, tiêu chuẩn được cơ quan Đảng có thẩm quyền ban hành Quyết định công nhận là người hoạt cách mạng trước ngày 01/01/1945 hoặc người hoạt động cách mạng từ ngày 01/01/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945; Không quy định việc cấp thẻ chứng nhận cho người hoạt cách mạng trước ngày 01/01/1945 hoặc người hoạt động cách mạng từ ngày 01/01/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945.



Cục Người có công

TAG: Lão thành cách mạng Nghị định số 31/2013/NĐ-CP Người có công
Tin khác
TPHCM:  Nhân viên ngân hàng bị giật điện thoại, cướp đâm trọng thương kể lại giây phút kinh hoàng
Phát hiện 76 thanh niên thác loạn cùng ma túy trong quán karaoke
Nhóm trộm đâm 2 'hiệp sĩ' tử vong, 3 người khác trọng thương
Việc Cơ quan điều tra VKSNDTC khởi tố vụ án hình sự xảy ra tại Cục Thi hành án Long An: MỘT QUYẾT ĐỊNH KHÁCH QUAN, CÔNG TÂM
Nhiều người bỏ học, bỏ nhà đi theo 'Hội thánh Đức Chúa Trời'
Đường dây đánh bạc nghìn tỷ: Khởi tố thêm 4 sếp doanh nghiệp
Tai nạn liên hoàn trên đường Hồ Chí Minh, 6 người thương vong
Cô gái đâm chết bạn trai mới quen vì bị sàm sỡ
Hà Nội: Biến dự án khu dịch vụ thể thao thành ki ốt cho thuê?